Sử dụng đèn chiếu xa trong thành phố phạt thế nào?

lai xe dung den chieu xa

(PLO) – Đèn chiếu xa (đèn pha) được dùng khi lưu thông trên đường tối, giúp người lái có tầm nhìn tốt khi lái xe. Tuy nhiên trong một số trường hợp, theo luật bạn không được sử dụng đèn chiếu xa vì sẽ gây nguy hiểm cho những người khiển phương tiện theo chiều ngược lại. Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính với hành vi vi phạm về sử dụng đèn chiếu xa như sau:  – Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô: + Phạt tiền […]

» Read more

CSGT đuổi theo xe và lập biên bản có đúng luật?

canh sat giao thong

(PLO) – Ô tô đang lưu thông thì bị CSGT chạy theo báo tấp vào lề và thông báo vì vi pham luật giao thông trước đó. Việc CSGT dừng xe như vậy có đúng không? TIN LIÊN QUAN Học lái xe ô tô Học lái xe ô tô tại Bình Tân Học lái xe ô tô tại Quận 6 Học lái xe ô tô tại Thủ Đức Hỏi: Ô tô của tôi đang lưu thông trên đường thì thấy hai xe có bốn CSGT phóng lên, chỉ gậy yêu cầu ô tô của tôi tấp vào lề đường. CSGT thông […]

» Read more

Qua hầm, không bật đèn, ôtô bị phạt bao nhiêu?

ham chui

Xe ôtô, xe máy, xe gắn máy chuyên dùng khi lưu thông trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng sẽ bị xử phạt từ 800 nghìn đồng đến 1,2 triệu đồng. Hỏi: Ô tô khi lưu thông trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng sẽ bị xử phạt như thế nào? Trả lời:  Các phương tiện lưu thông trong hầm đường bộ như xe ô tô, xe gắn máy cần tuân thủ các quy định của Luật Giao thông đường bộ và thực hiện các quy định sau đây: – Xe cơ giới, xe máy chuyên […]

» Read more

Dừng xe, đỗ xe thế nào là sai luật?

dung xe

(PLO) – Nhiều tài xế khi lưu thông trên đường không chú ý đến việc dừng xe, đỗ xe thế nào là đúng quy định. Khi bị CSGT xử phạt thì mới biết mình dừng, đỗ xe như thế là phạm luật. Theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Điều 5: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Trong đó có các điều […]

» Read more

Sẽ cấp riêng giấy phép lái xe ô tô số tự động

giấy phép lái xe tự động

Tổng cục Đường bộ Việt Nam đang xúc tiến sửa đổi Thông tư 46 nhằm tách riêng giấy phép lái xe (GPLX) số tự động và số sàn. Việc sửa đổi này được thực hiện trên cơ sở đề nghị của người lái ô tô số tự động.   Trao đổi với PV,ông Nguyễn Văn Huyện – Tổng cục trưởng Tổng cục Đường bộ Việt Nam – cho biết, theo chỉ đạo của Bộ Giao thông Vận tải, sau sửa đổi Thông tư 46, chương trình đào tạo, sát hạch và cấp GPLX cơ giới đường bộ sẽ được tách […]

» Read more

Nên có chương trình riêng dạy lái xe số tự động

lai xe tu dong

Bộ trưởng GTVT Đinh La Thăng vừa giao các cơ quan trực thuộc nghiên cứu đề xuất tách riêng dạy lái xe ô tô số tự động cho những người có nhu cầu chỉ lái loại xe này. Một trong những lý do của việc tách dạy riêng này xuất phát từ tình trạng người điều khiển xe số tự động gây tai nạn giao thông nghiêm trọng thời gian qua, đặc biệt lỗi nhầm chân phanh với chân ga. Đạp nhầm chân phanh sang chân ga Đề xuất tách riêng đào tạo lái xe được ông Trần Quốc Toản, […]

» Read more

Có được chuyển sang làn bên phải để vượt xe?

lan xe

Theo quy định, trường hợp trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải đảm bảo an toàn. Hỏi Ông Trần Vũ Hiển (Hà Nội) điều khiển xe ô tô 5 chỗ lưu thông trên quốc lộ có dải phân cách cứng giữa 2 chiều và ngoài khu dân cư, tốc độ tối […]

» Read more

CSGT đứng ngay dưới dốc cầu bắn tốc độ, đúng hay sai?

luat lai xe

(PLO) – Ngoài việc lắp đặt các thiết bị này tại nơi cố định thì CSGT có quyền thực hiện tuần tra, kiểm soát cơ động nhưng phải chịu sự phân công giám sát của Thủ trưởng đơn vị. Hỏi Khi tôi điều khiển xe lên dốc cầu và vừa xuống dốc cầu bên kia thì CSGT đặt máy bắn tốc độ ngay dưới chân cầu khoảng 100m. Tôi muốn hỏi là CSGT đặt điểm bắn tốc độ tại vị trí đó đúng hay sai và quy định về điểm bắn tốc độ ra sao? Trần Công Huyện (huyen112143@student.ctu.edu.vn) Trả […]

» Read more
1 2