Có vi phạm khi không nhường đường cho xe xin vượt?

Khong-nhuong-duong-cho-xe-xin-vuot-bi-xu-phat-nhu-the-nao

Đường có phân làn đường và đặt biển chỉ dẫn mà đi không đúng làn đường quy định là vi phạm. Khi có đủ điều kiện an toàn xin vượt mà xe khác không nhường đường thì cũng vi phạm. Ông Nguyễn Văn Thành (Hà Nội) hỏi: Khi tham gia giao thông trên quốc lộ 1A, các xe tải đi vào làn xe con và di chuyển chậm, khi xe con xin tín hiệu vượt thì xe tải không nhường đường, khi đó xe con buộc phải đi chậm theo, nếu muốn đi nhanh thì bắt buộc vượt bên phải. Trường hợp này thì xử lý thế […]

» Read more

Sử dụng đèn chiếu xa trong thành phố phạt thế nào?

lai xe dung den chieu xa

(PLO) – Đèn chiếu xa (đèn pha) được dùng khi lưu thông trên đường tối, giúp người lái có tầm nhìn tốt khi lái xe. Tuy nhiên trong một số trường hợp, theo luật bạn không được sử dụng đèn chiếu xa vì sẽ gây nguy hiểm cho những người khiển phương tiện theo chiều ngược lại. Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính với hành vi vi phạm về sử dụng đèn chiếu xa như sau:  – Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô: + Phạt tiền […]

» Read more

CSGT đuổi theo xe và lập biên bản có đúng luật?

canh sat giao thong

(PLO) – Ô tô đang lưu thông thì bị CSGT chạy theo báo tấp vào lề và thông báo vì vi pham luật giao thông trước đó. Việc CSGT dừng xe như vậy có đúng không? TIN LIÊN QUAN Học lái xe ô tô Học lái xe ô tô tại Bình Tân Học lái xe ô tô tại Quận 6 Học lái xe ô tô tại Thủ Đức Hỏi: Ô tô của tôi đang lưu thông trên đường thì thấy hai xe có bốn CSGT phóng lên, chỉ gậy yêu cầu ô tô của tôi tấp vào lề đường. CSGT thông […]

» Read more

Qua hầm, không bật đèn, ôtô bị phạt bao nhiêu?

ham chui

Xe ôtô, xe máy, xe gắn máy chuyên dùng khi lưu thông trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng sẽ bị xử phạt từ 800 nghìn đồng đến 1,2 triệu đồng. Hỏi: Ô tô khi lưu thông trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng sẽ bị xử phạt như thế nào? Trả lời:  Các phương tiện lưu thông trong hầm đường bộ như xe ô tô, xe gắn máy cần tuân thủ các quy định của Luật Giao thông đường bộ và thực hiện các quy định sau đây: – Xe cơ giới, xe máy chuyên […]

» Read more

Dừng xe, đỗ xe thế nào là sai luật?

dung xe

(PLO) – Nhiều tài xế khi lưu thông trên đường không chú ý đến việc dừng xe, đỗ xe thế nào là đúng quy định. Khi bị CSGT xử phạt thì mới biết mình dừng, đỗ xe như thế là phạm luật. Theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Điều 5: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Trong đó có các điều […]

» Read more